Cai nghiện tự nguyện tốn chi phí bao nhiêu?

Thứ năm 13/06/2019 10:08

Tôi muốn đi cai nghiện tự nguyện, nhưng còn đắn đo về chi phí. Do hoàn cảnh của gia đình cũng thuộc dạng khó khăn nên tôi chưa quyết định ngay được. Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi về chi phí khi đi cai nghiện tự nguyện (bạn đọc).

Ảnh minh họa

Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 80/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 147/2003/NĐ-CP thì Hợp đồng cung cấp dịch vụ cai nghiện ma túy tự nguyện được quy định như sau:

- Giao dịch giữa người có nhu cầu cai nghiện ma túy và cơ sở cung cấp dịch vụ cai nghiện ma túy là quan hệ dân sự, được thực hiện thông qua hợp đồng cung cấp dịch vụ cai nghiện ma túy tự nguyện. Đối với người nghiện ma túy dưới 18 tuổi có nhu cầu cai nghiện ma túy phải thực hiện giao kết hợp đồng cung cấp dịch vụ cai nghiện ma túy tự nguyện thông qua cha, mẹ hoặc người giám hộ.

Như vậy có thể thấy mức phí này tùy thuộc vào từng trung tâm, Nhà nước không quy định mức phí chung cho các cơ sở cai nghiện.

Tuy nhiên theo quy đinh tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 124/2018/TT-BTC thì Nhà nước sẽ hỗ trợ 95% các chi phí sau đây tại các cơ sở cai nghiện công lập:

- Chi phí sàng lọc, đánh giá mức độ nghiện, thực hiện các dịch vụ kỹ thuật xét nghiệm y tế theo chỉ định của bác sỹ (bao gồm cả xét nghiệm HIV/AIDS): Mức chi theo giá dịch vụ khám bệnh, chữa bệnh do cấp có thẩm quyền quyết định đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh công lập thực hiện dịch vụ;

- Chi điều trị nhiễm trùng cơ hội và thuốc chữa bệnh thông thường tại cơ sở cai nghiện ma túy không ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế: Theo chi phí thực tế phát sinh và hóa đơn, chứng từ chi tiêu hợp pháp. Cơ sở cai nghiện ma túy lập dự toán phù hợp với tình hình thực tế hàng năm trình cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Đồng thời, Khoản 1, 2 Điều 5 Thông tư 124/2018/TT-BTC quy định về thí điểm phạm vi áp dụng như sau:

- Thực hiện thí điểm hỗ trợ đến năm 2020 người cai nghiện ma túy tự nguyện tại 15 cơ sở cai nghiện ma túy ngoài công lập ở 10 tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương bao gồm: Sơn La, Thái Nguyên, Hòa Bình, Nghệ An, Hà Nội, Hồ Chí Minh, Đắk Lắk, Đồng Nai, Bình Dương và Cần Thơ theo quy định tại Điều 2a Nghị định 147/2003/NĐ-CP được bổ sung tại khoản 3 Điều 1 Nghị định 80/2018/NĐ-CP.

- Mức hỗ trợ cho người cai nghiện ma túy tự nguyện tại các cơ sở cai nghiện ma túy ngoài công lập thí điểm tối đa bằng mức hỗ trợ quy định tại Điều 4 Thông tư này đối với cơ sở cai nghiện công lập trên địa bàn.

Theo đó, anh căn cứ vào các quy định trên để chọn cơ sở cai nghiện phù hợp nhất với điều kiện của bản thân và có thể nhận được sự hỗ trợ từ Nhà nước.

Theo Pháp luật

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh