Phạm tội chứa mại dâm sẽ bị xử phạt như thế nào?

Thứ bảy 21/07/2018 17:41

Kính chào luật sư, tôi có một thắc mắc rất mong được luật sư tư vấn giúp đỡ. Tôi có một người quen bị khởi tố về tội chứa mại dâm, đây là lần đầu tiên người ấy phạm tội. Vậy người đó sẽ bị xử phạt như thế nào? Nếu bị phạt tù thì có thể được hưởng án treo hay không? Mong sớm nhận được hồi âm của luật sư. Tôi xin cảm ơn!

Đối với trường hợp của bạn, Công ty Luật Minh Khuê xin đưa ra ý kiến tư vấn như sau:

1. Cơ sở pháp lý.

- Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009;

- Bộ luật Hình sự năm 2015

- Nghị quyết 01/2007/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng một số quy định của Bộ luật Hình sự về thời hiệu thi hành bản án, miễn chấp hành hình phạt, giảm thời hạn chấp hành hình phạt.

2. Ý kiến tư vấn.

Hình phạt đối với người có hành vi chứa mại dâm được quy định tại Điều 254 Bộ luật Hình sự 1999, sửa đổi bổ sung 2009 như sau:

"Điều 254. Tội chứa mại dâm
1. Người nào chứa mại dâm thì bị phạt tù từ một năm đến bảy năm.
2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm:
a) Có tổ chức;
b) Cưỡng bức mại dâm;
c) Phạm tội nhiều lần ;
d) Đối với người chưa thành niên từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi;
đ) Gây hậu quả nghiêm trọng;
e) Tái phạm nguy hiểm.
3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm:
a) Đối với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi;
b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
4. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù hai mươi năm hoặc tù chung thân.
5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, phạt quản chế từ một năm đến năm năm".

Do bạn không cung cấp thông tin cụ thể về hành vi chứa mại dâm của người quen nên bạn có thể đối chiếu với các quy định trên để xác định khung hình phạt đối với người đó. Mức phạt cụ thể sẽ do Hội đồng xét xử căn cứ vào các tình tiết giảm nhẹ, tình tiết tăng nặng để quyết định.

Căn cứ quy định tại Nghị Quyết 01/2007/NQ-HĐTP, người quen của bạn có thể được hưởng án treo nếu có đủ các điều kiện:

"6.1. Chỉ cho người bị xử phạt tù hưởng án treo khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Bị xử phạt tù không quá ba năm, không phân biệt về tội gì;
Trường hợp người bị xét xử trong cùng một lần về nhiều tội mà khi tổng hợp hình phạt, hình phạt chung không quá ba năm tù, thì cũng có thể cho hưởng án treo.
b) Có nhân thân tốt được chứng minh là ngoài lần phạm tội này họ luôn chấp hành đúng chính sách, pháp luật, thực hiện đầy đủ các nghĩa vụ của công dân; chưa có tiền án, tiền sự; có nơi làm việc ổn định hoặc có nơi thường trú cụ thể, rõ ràng;
c) Có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên và không có tình tiết tăng nặng, trong đó có ít nhất là một tình tiết giảm nhẹ quy định tại khoản 1 Điều 46 của BLHS. Trường hợp vừa có tình tiết giảm nhẹ vừa có tình tiết tăng nặng, thì tình tiết giảm nhẹ phải nhiều hơn tình tiết tăng nặng từ hai tình tiết trở lên;
d) Nếu không bắt họ đi chấp hành hình phạt tù thì không gây nguy hiểm cho xã hội hoặc không gây ảnh hưởng xấu trong cuộc đấu tranh phòng, chống tội phạm.
6.2. Đối với người bị xử phạt tù đã bị tạm giam thì chỉ cho hưởng án treo khi thời gian đã bị tạm giam ngắn hơn thời hạn phạt".

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh