Chế độ khi bị phơi nhiễm do tai nạn rủi ro nghề nghiệp

Thứ sáu 11/09/2015 15:34

Xin cho hỏi những đối tượng nào sẽ được hưởng chế độ khi bị phơi nhiễm và bị nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp? Đó là những chế độ gì?

Trả lời:

Ảnh minh họa

* Thông tư 09/2005/TT-BYT ngày 28/3/2005 của Bộ Y tế đã hướng dẫn điều kiện xác định người bị phơi nhiễm với HIV hoặc bị nhiễm HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp, trong đó quy định cụ thể về đối tượng áp dụng là:

- Cán bộ, công chức, viên chức làm việc trong các cơ sở y tế dân y và lực lượng vũ trang, cơ sở chữa bệnh được thành lập theo quy định tại Điều 26 của Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính ngày 2/7/2002, cơ sở cai nghiện ma túy;

- Cán bộ, chiến sỹ thuộc các lực lượng vũ trang nhân dân làm việc tại trại giam, trại tạm giam, nhà tạm giữ, cơ sở giáo dục, trường giáo dưỡng hoặc trong khi thi hành công vụ theo sự phân công của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị;

- Cán bộ, công chức là thành viên tổ công tác cai nghiện quy định tại Điều 13 của Nghị định số 56/2002/NĐ-CP ngày 15/5/2002 của Chính phủ về tổ chức cai nghiện tại gia đình và cộng đồng;

- Cán bộ, công chức chuyên trách phòng chống tệ nạn xã hội;

- Học sinh thực tập tại các cơ sở y tế do Nhà nước quản lý và người có hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật về lao động được quy định tại khoản 1 và khoản 2 của Điều này.

* Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV hoặc nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp, Quyết định số 265/2003/QĐ-TTg ngày 16/12/2003 của Thủ tướng Chính phủ đã quy định tại Điều 3. Cụ thể:

Ngư­ời bị phơi nhiễm với HIV do tai nạn rủi ro nghề nghiệp

- Được xét nghiệm chẩn đoán nhiễm HIV và đ­ược điều trị miễn phí các thuốc dự phòng phơi nhiễm chống HIV/AIDS theo chỉ định của bác sĩ;

- Được nghỉ việc để điều trị dự phòng trong 20 ngày làm việc. Trong thời gian nghỉ việc đ­ược h­ưởng nguyên l­ương và phụ cấp khác (nếu có) theo quy định của pháp luật.

Ng­ười bị nhiễm HIV/AIDS do tai nạn rủi ro nghề nghiệp

- Được điều trị miễn phí các bệnh nhiễm trùng cơ hội do HIV/AIDS gây nên. Được điều trị bằng thuốc đặc hiệu và thuốc nâng cao thể trạng theo h­ướng dẫn của Bộ Y tế;

- Đ­ược nghỉ việc để điều trị các bệnh do HIV/AIDS gây nên, đ­ược hư­ởng nguyên l­ương và các phụ cấp khác (nếu có) trong thời gian điều trị;

- Ng­ười bị nhiễm HIV/AIDS nếu còn khả năng lao động thì vẫn tiếp tục đ­ược bố trí làm công việc phù hợp với sức khỏe; đư­ợc hư­ởng l­ương, nâng bậc l­ương và các chế độ, chính sách khác theo quy định hiện hành; ng­ười có tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc đư­ợc h­ưởng chế độ trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng với mức giảm khả năng lao động là 61% (không phải giám định khả năng lao động), đư­ợc bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám, chữa các bệnh nhiễm trùng cơ hội do HIV/AIDS gây nên và thuốc điều trị đặc hiệu, thuốc nâng cao thể trạng theo hướng dẫn của Bộ Y tế;

- Ngư­ời bị nhiễm HIV/AIDS thuộc đối t­ượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nếu không còn khả năng lao động, phải nghỉ việc:

+ Đ­ược hư­ởng chế độ trợ cấp bệnh nghề nghiệp hàng tháng với mức suy giảm khả năng lao động là 61% (không phải giám định khả năng lao động);

+ Đ­ược h­ưởng chế độ h­ưu trí nếu đóng bảo hiểm xã hội đủ 20 năm trở lên (không phụ thuộc vào tuổi đời); không phải giám định khả năng lao động và không phải giảm tỷ lệ h­ưởng lư­ơng h­ưu do nghỉ việc tr­ước tuổi;

+ Đ­ược h­ưởng chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần theo quy định của Điều lệ Bảo hiểm xã hội nếu chư­a đủ điều kiện nghỉ hư­u;

+ Đ­ược bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám và chữa các bệnh nhiễm trùng cơ hội do HIV/AIDS gây nên, tiền thuốc điều trị đặc hiệu và thuốc nâng cao thể trạng theo hư­ớng dẫn của Bộ Y tế.

- Nếu ngư­ời nhiễm HIV/AIDS bị chết, thì gia đình hoặc ngư­ời đại diện hợp pháp của họ đ­ược hư­ởng chế độ tử tuất và các chế độ khác theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Hồng Minh

Tổng hợp

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh